Eich Cynghorwyr fesul Ward
Mae Cynghorwyr Lleol yn cael eu hethol gan y gymuned er mwyn penderfynu sut mae'r Cyngor yn cyflawni ei amryw ddyletswyddau. Maent yn cynrychioli'r budd cyhoeddus yn ogystal ag unigolion sydd yn byw o fewn y ward mae ef neu hi yn ei gynrychioli.
Maent yn cynnal cyswllt yn rheolaidd gyda'r cyhoedd trwy gyfarfodydd y Cyngor, galwadau ffôn, a sesiynau galw i mewn.
Mae Cynghorwyr yn derbyn cyflog am eu gwaith. Yn ôl y gyfraith mae'n ofynnol i bob Aelod o'r Cyngor lenwi ffurflen datgan buddiant, gyda'r manylion yn cael eu cyhoeddi'n flynyddol.
Mae nifer o Gynhorwyr Gwynedd wedi cyhoeddi adroddiad blynyddol sydd yn adrodd ar eu gweithgareddau mewn blwyddyn. Gellir gweld yr adroddiadau blynyddol trwy ddilyn y ddolen yma
Er mwyn canfod eich cynghorydd, dilynwch y ddolen isod:
Aberdyfi
-
Dewi OwenAberdyfi
Annibynnol
Abererch
-
Richard Glyn RobertsAbererch
Annibynnol
Abermaw
-
Rob TriggsAbermaw
Annibynnol
Abersoch gyda Llanengan
-
John Brynmor HughesAbersoch gyda Llanengan
Annibynnol
Arllechwedd
-
Dafydd MeurigArllechwedd
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Amgylchedd
Arthog a Llangelynnin
-
Louise HughesArthog a Llangelynnin
Annibynnol
Bethel a'r Felinheli
-
Iwan HuwsBethel a'r Felinheli
Plaid Cymru
-
Sasha WilliamsBethel a'r Felinheli
Plaid Cymru
Bontnewydd
-
Menna TrenholmeBontnewydd
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Cefnogaeth Gorfforaethol
Bowydd a Rhiw
-
Elfed Wyn ap ElwynBowydd a Rhiw
Plaid Cymru
Brithdir a Llanfachreth / Y Ganllwyd / Llanelltyd
-
Delyth Lloyd GriffithsBrithdir a Llanfachreth / Y Ganllwyd / Llanelltyd
Plaid Cymru
Bro Dysynni
-
Beth LawtonBro Dysynni
Annibynnol
Cadnant (Caernarfon)
-
Dawn Lynne JonesCadnant (Caernarfon)
Plaid Cymru
Canol Bangor
-
R Medwyn HughesCanol Bangor
Plaid Cymru
Cadeirydd y Cyngor
-
Huw Wyn JonesCanol Bangor
Plaid Cymru
Canol Bethesda
-
Rheinallt PuwCanol Bethesda
Plaid Cymru
Canol Tref Caernarfon
-
Olaf Cai LarsenCanol Tref Caernarfon
Plaid Cymru
Clynnog
-
Dafydd DaviesClynnog
Plaid Cymru
Corris a Mawddwy
-
John Pughe RobertsCorris a Mawddwy
Annibynnol
Cricieth
-
Sian WilliamsCricieth
Plaid Cymru
Cwm y Glo
-
Berwyn Parry JonesCwm y Glo
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Priffyrdd, Peirianneg a YGC
Deiniolen
-
Elfed WilliamsDeiniolen
Plaid Cymru
Dewi (Bangor)
-
Gareth A RobertsDewi (Bangor)
Plaid Cymru
Diffwys a Maenofferen
-
Robert Glyn DanielsDiffwys a Maenofferen
Annibynnol
Dolbenmaen
-
Stephen W. ChurchmanDolbenmaen
Llaf / Rhydd
Arweinydd y Grwp Llaf / Rhyd
Dolgellau (De)
-
Linda MorganDolgellau (De)
Plaid Cymru
Dolgellau (Gogledd)
-
Dyfrig SiencynDolgellau (Gogledd)
Plaid Cymru
Arweinydd y Cyngor
Dwyrain Bangor
-
Dylan FernleyDwyrain Bangor
Annibynnol
-
Nigel PickavanceDwyrain Bangor
Annibynnol
Dyffryn Ardudwy
-
Eryl Jones-WilliamsDyffryn Ardudwy
Annibynnol
Efailnewydd a Buan
-
Anwen J. DaviesEfailnewydd a Buan
Annibynnol
Gerlan
-
Einir Wyn WilliamsGerlan
Plaid Cymru
Glaslyn
-
June JonesGlaslyn
Plaid Cymru
Glyder (Bangor)
-
Elin Walker JonesGlyder (Bangor)
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Plant a Phobl Ifanc
Gorllewin Tywyn
-
Anne Lloyd-JonesGorllewin Tywyn
Annibynnol
Harlech a Llanbedr
-
Annwen HughesHarlech a Llanbedr
Plaid Cymru
-
Gwynfor OwenHarlech a Llanbedr
Plaid Cymru
Hendre
-
Gareth Coj ParryHendre
Llaf / Rhydd
Llanbedrog gyda Mynytho
-
Angela RussellLlanbedrog gyda Mynytho
Annibynnol
Arweinydd y Grŵp Annibynnol
Llanberis
-
Kim JonesLlanberis
Plaid Cymru
Llandderfel
-
Elwyn EdwardsLlandderfel
Plaid Cymru
Llanllyfni
-
Peter ThomasLlanllyfni
Annibynnol
Llanrug
-
Cynghorydd Beca BrownLlanrug
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Addysg
Llanuwchllyn
-
Alan Jones EvansLlanuwchllyn
Plaid Cymru
Llanwnda
-
Huw RowlandsLlanwnda
Plaid Cymru
Llanystumdwy
-
Rhys TudurLlanystumdwy
Plaid Cymru
Menai (Caernarfon)
-
Ioan ThomasMenai (Caernarfon)
Plaid Cymru
Morfa Nefyn a Thudweiliog
-
Gareth Tudor JonesMorfa Nefyn a Thudweiliog
Plaid Cymru
Morfa Tywyn
-
John PugheMorfa Tywyn
Plaid Cymru
Nefyn
-
Gruffydd WilliamsNefyn
Annibynnol
Peblig (Caernarfon)
-
Dewi JonesPeblig (Caernarfon)
Plaid Cymru
Pen draw Llyn
-
Gareth WilliamsPen draw Llyn
Annibynnol
Pen-y-groes
-
Craig ab IagoPen-y-groes
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Tai
Penisarwaun
-
Elwyn JonesPenisarwaun
Annibynnol
Penrhyndeudraeth
-
Meryl RobertsPenrhyndeudraeth
Plaid Cymru
Porthmadog (Dwyrain)
-
Nia Wyn JeffreysPorthmadog (Dwyrain)
Plaid Cymru
Dirprwy Arweinydd
Porthmadog (Gorllewin)
-
Gwilym JonesPorthmadog (Gorllewin)
Annibynnol
Pwllheli (De)
-
Hefin UnderwoodPwllheli (De)
Annibynnol
Pwllheli (Gogledd)
-
Elin HywelPwllheli (Gogledd)
Plaid Cymru
Rachub
-
Paul John RowlinsonRachub
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Cyllid
Teigl
-
Linda Ann JonesTeigl
Plaid Cymru
Trawsfynydd
-
Elfed Powell RobertsTrawsfynydd
Annibynnol
Tregarth a Mynydd Llandygai
-
Beca RobertsTregarth a Mynydd Llandygai
Plaid Cymru
Is Gadeirydd y Cyngor
Tryfan
-
Arwyn Herald RobertsTryfan
Plaid Cymru
Waunfawr
-
Edgar Wyn OwenWaunfawr
Plaid Cymru
Y Bala
-
Dilwyn MorganY Bala
Plaid Cymru
Aelod Cabinet Oedolion, Iechyd a Llesiant
Y Faenol
-
Menna BainesY Faenol
Plaid Cymru
Y Groeslon
-
Llio Elenid OwenY Groeslon
Plaid Cymru
Yr Eifl
-
Jina GwyrfaiYr Eifl
Plaid Cymru